Thời hạn sang tên sổ đỏ khi mua bán nhà đất là bao lâu?

Khi mua bán nhà đất, các bên liên quan phải có nghĩa vụ đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai, sang tên sổ đỏ trong thời hạn quy định.

Thời hạn sang tên sổ đỏ không quá 30 ngày

Theo Điểm a Khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013, đối với thửa đất đã có sổ đỏ (Giấy chứng nhận) hoặc đã đăng ký mà người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất thì cần đăng ký biến động. Đây cũng là điều kiện bắt buộc khi thực hiện chuyển nhượng nhà đất.

Về thời hạn đăng ký biến động (sang tên sổ đỏ), Khoản 6 Điều 95 Luật Đất đai 2013 quy định:

“Các trường hợp đăng ký biến động quy định tại các điểm a, b, h, i, k và l khoản 4 Điều này thì trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày có biến động, người sử dụng đất phải thực hiện thủ tục đăng ký biến động; trường hợp thừa kế quyền sử dụng đất thì thời hạn đăng ký biến động được tính từ ngày phân chia xong quyền sử dụng đất là di sản thừa kế”.

Căn cứ vào quy định nêu trên, khi chuyển nhượng nhà đất, người dân phải đăng ký biến động trong thời hạn không quá 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng chuyển nhượng chính thức có hiệu lực. Đồng thời khi chuyển nhượng nhà đất, nếu người dân không tiến hành sang tên thì việc chuyển nhượng sẽ không có hiệu lực.

Ảnh: M.H

Thời hạn sang tên sổ đỏ khi tiến hành mua bán nhà đất không quá 30 ngày. Ảnh: M.H

Các bước chuyển nhượng nhà đất

Bước 1: Công chứng hoặc chứng thực hợp đồng chuyển nhượng

Các bên liên quan được quyền lựa chọn công chứng tại tổ chức công chứng hoặc chứng thực tại UBND xã, phường, thị trấn nơi có đất.

Bước 2: Khai thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ

Theo Điểm a Khoản 3 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC về khai thuế thu nhập cá nhân và Khoản 1 Điều 10 Nghị định 140/2016/NĐ-CP về lệ phí trước bạ, khi chuyển nhượng nhà đất dù thuộc trường hợp miễn thuế, miễn lệ phí trước bạ vẫn phải kê khai.

Bước 3: Nộp hồ sơ sang tên

Để hoàn tất việc chuyển nhượng, người dân phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai. Khi nhận được hồ sơ hợp lệ thì cơ quan đăng ký đất đai sẽ ghi thông tin biến động vào trang 3, trang 4 của Giấy chứng nhận hoặc cấp Giấy chứng nhận mới (nếu người đăng ký có yêu cầu).

Kim Nhung

Theo laodong.vn

Nguồn bài viết: https://laodong.vn/bat-dong-san/thoi-han-sang-ten-so-do-khi-mua-ban-nha-dat-la-bao-lau-884061.ldo

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *