Quyền tác giả có bắt buộc phải đăng ký không

Quyền tác giả có bắt buộc phải đăng ký không? có cần đăng ký không?

Câu hỏi:
Có bắt buộc phải đăng ký quyền tác giả với Cục bản quyền tác giả mới phát sinh quyền không?

Trả lời:
Quyền tác giả đối với tác phẩm phát sinh tại thời điểm tác phẩm sáng tạo được thể hiện dưới hình thức vật chất nhất định, không phân biệt tác phẩm đã công bố hoặc chưa công bố, đã đăng ký bảo hộ hoặc chưa đăng ký bảo hộ.

Chủ sở hữu tác phẩm có quyền đăng ký tác phẩm thuộc sở hữu của mình tại cơ quan bản quyền tác giả của Nhà nước để được cấp Giấy chứng nhận đăng ký quyền tác giả.

Việc đăng ký bản quyền tác giả cũng không bắt buộc. Tuy nhiên, nếu tác giả sáng tạo đăng ký tác phẩm với Cục Bản quyền tác giả thì không có nghĩa vụ phải chứng minh quyền tác giả, quyền liên quan thuộc về mình khi có tranh chấp, trừ trường hợp có chứng cứ ngược lại (Điều 49 Luật SHTT).

Để được tư vấn chi tiết, vui lòng liên hệ Công ty Luật Nam Hà theo thông tin dưới đây: 

   CÔNG TY LUẬT TNHH MTV NAM HÀ (NAM HA LAW FIRM)

   Địa chỉ: Tầng 2.02, Số 90 Trần Đình Xu, P. Cô Giang, Quận 1, TP.HCM

   Điện thoại: 028 6291 2919                                         Tổng đài giải đáp pháp lý: 1900.86.86.24

   Hotline: 0906735415 (Luật sư Nguyễn Tri Thắng)     

   Website: namhaluat.com                                            Facebook: Hệ Thống Luật Nam Hà

   Email: vp.luatnamha@gmail.com    

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *